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Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi anayeshughulikia Uvuvi, Dkt Rashid Tamatamah (katikati) aklongozwa na Mratibu wa
Mradi wa SWIOFISH, Nichrous Mialila (kulia) na Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya Uvuvi Tanzania (TAFIR1), Dkt. Ismael Kimirel
kukagua maendeleo ya ujenzi wa jengo la maabara linalotakiwa kukabidhiwa kwa Wizara ya Mifugo na Uvuvi Desemba 8 mwaka

huw. (Na Mpigapicha Wety)

Taasisi yawatoa ho_fu"v‘val‘('ulini“a; waf

MNa Mwandishi Wetu

ERTAASIS! ya Furahika Education
Collage inayojusisha na utoaji
wa mafunzo, ufundi, sanaa na
elimu imewatoa holu wakulima,
wafugaji na wajasiriamal
wanaofanya shughuli zao katika
maeneo ya Mkuranga, Kibiti na
llala huku ikisisitiza huendelea

mikono kwa kuhakdasha
wanajikwamua kuchumi kupria

7an.

A i'r::fngumza na waandishi
wa habari Jijin Dar es Salaam
hivi karibuni wakati alipokuwa
akifungua mafunzo mazlumu kea
walugaji, wakulima na wajasinamaii

Mhurungezi wa taasisi hiyo, Dawd
Msuya alisema wamekuwa
wakhnwezesha vikundi mbalimbal
kujikwamua kupitia shughub zao,
ambazo wamekuwa wakizifarya il
kukabiliana na urmaski,

Alisema katika kumuunga
mkono, Rars Dkt John Magufuli
taasms hyo meamua kutoa mkopo
wa sh. midlioni 100 kwa wakufma
wadogo wa parachichi kutoka

Kibeti na Rala i waweze
kupikwamua kupdia kilimo hicho,

"Katka mkono, Raig
Magutuli katika kufikia uchumi wa
viwanda na kujkwamua, funatoa
mhkopo wa sh. millioni 100 kwa
wakulima wadogo wa parachich|
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kutoka Mkuranga, Kibdi na llala ii
waweze kujkwamua kwani kilimao
hiki kinalipa duniani," alisema.

Aliongeza kuwa kutokana na
sera ya Serlkali ya awamu ya
lano kusimamia viwanda i werna
wananchi wakalumia fursa’ hiyo
kama njia kivchurm
badala ya

Kwa upande wake, Omary
Mohamed ambaye i mmoja
m!:.ﬂima kurt‘;h;a Mkuranga
Wi na GII}'HbEIIHIE
smhi;m zag,

Alisema yeye kama mkulima
kupitia mkopo huo wa fedha,
ulamsaidia kufanya kiimo bora
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¢ Serikali yaendelea kuti

NA MWANDISHI WETU

SERIKALI imesema inatilia mkazo
suala la utafiti katika sekta ya uvuvi
nchini ili kuhakikisha inapata taarifa
sahihi ya maenea ya kuvua, kuzalisha
vifaranga bora vya samaki na chakula
chake. o

Kauli hiyo ilitolewa juzi jijini Dar
es Salaam na Katibu Mkuu Wizara ya
Mifugo na Uvuvi anayeshughulikia
Uvuwvi, Dk. Rashid Tamatamah, wakati
akikagua maendeleo ya ujenzi wa
maabara ya kisasa ya utafiti wa uvuvi
itakayotumika na Taasisi ya Uvuvi
Tanzania (TAFIRl) inayojengwa na
Wizara ya Mifugo na Uvuvi kupitia
Mradi wa Usimamizi Shirikishi wa
Rasilimali za Uvuvi Kusini Ma§han‘bi
mwa Bahari ya Hindi (SWIOFISH).

Dk. Tamatamah alisema mradi
huo unaofadhiliwa na Benki ya Dunia
kwa mkopo wa masharti nafuu wa sh,
bilioni 2.6, iunalenga kukuza sekta ya

i nchini.
qu?enye uchumi wa bluu katika
awamu hil, tunate%emea meli nane
kwenye uvuvi wa baharl kuu, hivyo

haujiendei tu, lazima watafiti kama
TAFIRI waende baharini wajue chambo
wanapata wapi kwa ajili ya kuvua
samaki," alisema na kuongeza:

“Pia, tuna rnpanr:;u wa kuongeza
uzalishaji wa samaki kupitia ufugaji
kwenye maeneo mawili ya chakula
bora pamoja na vifaranga bora, hivyo
tafiti ni muhimu kupitia maabara hii.

Alisema katika miaka mitano
Eaﬁn, serikali itapunguza au kuondoa
abisa changamoto ya upatikanaji wa
vifaranga bora vya samaki na chakula
bora cha samaki kutokana na watu
wengi kujitokeza katika ufugiaji wa
samaki ambapo mabhitaji ni wifaranga
milioni 50 kwa mwaka, lakini kwa sasa
vifaranga vinavyozalishwa nchini ni
milioni 30 pekee.

Kwa upande wake, Mratibu wa
Mradi wa SWIOFISH Tanzania Bara,
Nicholous Mlalila, alisema baada ya
kukamilika kwa Lengn hilo, wataalamu
watajikita katika kufanya utafit
ambapo kwa sasa sampull za mazao
m samaki zimekuwa zikisafirishwa

enda nje ya nchi kwa ajili ya tafiti,
hali ambayo inahatarisha usalama wa
nchi na rasilimali zake.

ia mkazo utafiti sekta ya uvuvi

Mialila alisema serikali inatarajia
kujenga maabara nyingine kupitia
mradi huo kwa ajili ya kuzalisha
vifaranga bora vya samaki wa baharini
Eamoja na mbegu za zao la mwani
atika kukuza sekta ya uvuvi hapa
nchini.

Naye, Mkurugenzi Mkuu wa TAFIRI,
Dk. Ismael Kimirei, alisema taasisi hi
ina mikakati mingi katika kukuza tafiti
za uvuvi hapa nchini kwa kutumia
teknolojia ya kisasa na kupunguza
harama za kutuma sampuli za uvuvi

enda nchi za nje na hivyo sampuli
ﬁ?te kufanyiwa kazi katika maabara

iyo.

SWIOFISH mradi
na Benki ya Dunia, umeanza
nchint ;{uni, mwaka 2015 na unatarajia
kukamilika mwakani.

unaofadhiliwa

Serikali ina matumaini makubwa ?ra
ni..{

mradi huo kuendelea kuwepo nch

kutokana na matokeo chanya katika
kukuza sekta ya uvuvi kupitia mradi

huo, ambapo ujenzi wa maabara hiyo
matara'ia ukamilika na kukabidhiwa®

a
Desemba 8, mwaka huu.

A

kazl

izara ya Mifugo na Uvuvi,

!

unapofanya uvuvi wa baharl kuu,
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‘Maabara ya kisasa kutafiti sekta ya uvuv

Na EDWARD KONDELA
- DAR ES SALAAM

KATIBU Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuwi
ana&ﬂhug‘hull.l\itl Usuvi, Dk, Rashid
Tamatamah amesema serikali imetilia mkazo
suala la utafiti katika sekta ya uvuvi nchini ili
kuhakikisha in;lfut:l taarifa sahihi va maeneo
ya mavuvi, kuzalisha vifaranga bera vya samaki
pamoja na chakula bora cha samaki,
Akizungumaza jijini Dar es Salaam wakati
maendeleo ya ujenzi wa maabara
ya kisasa ya utafiti wa uvuvi itakayotumika
na Taasisi ya Uvuvi Tanzania (TAFIRD

na Wizara ya Mifugo na Uvuvi
:mi wa Usimamizi Shirikishi wa

* Rasilimali za Uvuvi Kusini Magharibi m

. Bahari ya Hindi (SWIOFISH), Dkiﬂ'll?:irnmtnm‘::ﬁ
e yl%umiah':mkgg un:;lfaﬂdlllﬂtim na
_ n wa i nafuu
Sh bilioni 26 unalenga kukuza sckta ya

uvuvi nchini.

“kwenye uchumi wa bluu katika awamu
hii tunategemea meli nane kwenye uvuvi wa
bahari kuu hivyo unapofanya uvuvi wa bahari
kuu haujiendei tu lazima watafiti kama TAFIRI
waende baharini wajue chambo  wanapata
wapi kwa ajili va kuvua samaki, pia tuna
mpango wa kuongeza vzalishaji wa samaki
kupitia ufugaji kwenye maeneo mawili ya
chakula bora pamoja na vifaranga bora hivyo
tafiti ni muhimu kupitia maabara hii,” alisema
Dk. Tamatamah

Kutokana na hali hivo alisema kuwa katika
miaka mitano ijayo serikali itapunguza au
kuondoa kabisa changamoto ya upatikanaji
wa vifaranga bora vya samaki na chakula bora
cha samaki kutokana na watu wengi kujitokeza
katika ulugaji wa samaki ambapo mahitaji ni
vilaranga milioni 50 kwa mwaka lakini kwa
sasa vifaranga vinavyozalishwa hapa nchini ni
milioni 30 pekee,

Kwa upande wake mratibu wa mradi w
Swiofish Tanzania Bara, Nichrous Mlalil
alisema baada ya kukamilika kwa jengo hil
wataalamu watajikita katika kufanya utafi
ambapo kwa sasa sampuli za mazao ya samak
zimekuwa zikisafirishwa kwenda nje ya nch
kwa ajili ya tafti hali ambayo inahatarish.
usalama wa nchi na rasilimali zake.

Aidha, alisema serikali inatamjia kujeng:
maabara nyingine kupitia mradi huo kwa ajil
ya kuzalisha vifaranga bora vya samaki ws
baharini pamoja na mbegu za zao la mwan;
katika kukuza sekta ya uvuvi hapa nchini,

Naye Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya
Uvuvi Tanzania (TAFIRD Dk. Ismael Kimirei
alisema taasisi hiyo ina mikakati mingi katika
kukuza tafiti za uvuvi hapa nchini kwa kutumia
teknolojia ya kisnsa pamoja na kupunguza
ghammhﬁ Za kutm samptdlimza uvuvi kwenda
nchi za nje na sampuli zote kufanyiwa
kazi katika maabara hiyo. :
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" TALIRI seeks ways of boosting
indigenous chickens ecoptypes
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